TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Việt Nam học. Diễn đàn là nơi gặp gỡ của những tri thức về khoa học Việt Nam học và các lĩnh vực liên quan. Để sử dụng được hết tài nguyên của diễn đàn, vui lòng Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản trong diễn đàn hoặc Đăng nhập nếu bạn đã đăng ký tài khoản. Chúc quý vị và các bạn có những giờ phút hữu ích cùng diễn đàn.

TIẾNG NÓI CỦA NGÀNH VIỆT NAM HỌC

HTTP://VIETNAMHOC.THE-TALK.NET/

IndexIndex  ViệtNamhọcViệtNamhọc  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

Những thắc mắc về Việt Nam Học.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập

Bài gửiTiêu đề: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Sat Oct 25, 2008 10:39 am

Những thắc mắc về Việt Nam học

Ngành Việt Nam học là gì?
Ngành Việt Nam học nhằm trang bị cho sinh viên những kiến thức đại cương về khoa học xã hội và nhân văn, đặc biệt các kiến thức cơ bản, hệ thống, hiện đại và thiết thực về Việt Nam (và cả tiếng Việt trong trường hợp sinh viên là người nước ngoài).

GS. Phan Huy Lê đưa ra định nghĩa Việt Nam học (Vietnamology/ Vietnamologie) hay Nghiên cứu Việt Nam (Vietnamese Studies/Etudes Vietnamiennes) như sau: Đây là một ngành khoa học nghiên cứu về Việt Nam theo từng chuyên ngành như lịch sử, địa lý, ngôn ngữ, văn học, văn hoá, kinh tế, xã hội, môi trường sinh thái… hay theo tính liên ngành của khu vực học).

Học Việt Nam học sẽ làm được những gì?

Đối tượng tuyển sinh và đào tạo của ngành Việt Nam học là sinh viên nước ngoài hệ cử nhân chính qui 0+4, 2+2 và các sinh viên theo học các khoá tiếng Việt thương mại, du lịch ngắn hạn. Sau khi tốt nghiệp các sinh viên này sẽ về nước và làm các công tác có liên quan đến chuyên ngành đào tạo như nghiên cứu về tiếng Việt và văn hoá Việt Nam, dịch thuật, hướng dẫn viên du lịch,... Có nhiều sinh viên của khoa tuy chuẩn bị tốt nghiệp nhưng cũng đã tham gia thực tập tại 1 số cơ quan của nước họ đặt tại Việt Nam với hy vọng sau khi tốt nghiệp sẽ công tác tại đây.

Bên cạnh đó, chuyên ngành này cũng được đào tạo cho sinh viên Việt Nam. Sinh viên sau khi tốt nghiệp có khả năng đi sâu nghiên cứu và giảng dạy về Việt Nam học; hoặc trở thành hướng dẫn viên cho ngành du lịch; hoặc làm việc trong các cơ quan ngoại giao, tổ chức quốc tế, các cơ quan đại diện, văn phòng thương mại, các tổ chức chính phủ và phi chính phủ ở trong và ngoài nước Việt Nam.

Học Việt Nam học, tôi cần tố chất gì?

Tinh thần tự học cao vì hầu hết các học giả đều biết tiếng Việt, nhiều người sử dụng thành thạo tiếng Việt và một số biết cả chữ Hán, chữ Nôm.

Ham đọc sách: Đọc có suy ngẫm, đối sánh và luôn có tư duy phản biện trước mỗi vấn đề mới gặp; tập viết về những vấn đề mình đã tìm hiểu, nghiên cứu; trao đổi với giáo viên bộ môn một cách tích cực, chủ động…

Yếu tố kiên nhẫn là hàng đầu vì việc nghiên cứu chuyên sâu cần rất nhiều thời gian để tìm tòi, khám phá ra những nguồn tư liệu quý giá của lịch sử. Muốn hiểu biết thì phải tiếp cận và so sánh, giúp ta hiểu tốt hơn, rõ hơn vì sao hiện tượng như vậy xuất hiện. Điều này rất có lợi cho tiến trình hội nhập văn hoá của Việt Nam.

Có tấm lòng yêu nước: Trong số các nhà Việt Nam học nước ngoài, có một số học giả gốc Việt. Họ nghiên cứu Việt Nam không chỉ như một đối tượng khoa học mà còn mang trong mình những tình cảm dân tộc sâu xa.

Học ngành Việt Nam học ở đâu?

Hiện nay, hệ thống đào tạo và nghiên cứu Việt Nam học trong nước đã có những phát triển đáng kể và tương đối đồng bộ. Chúng ta có thể học ngành Việt Nam học ở các trường đại học trong nước như: ĐH Hà Nội, ĐH Sư phạm Hà Nội, ĐH Quốc gia Hà Nội, ĐH KHXH&NV TP.HCM, v.v…

Ngoài ra, Việt Nam học hiện đại đang lan rộng và phát triển khá nhanh ở nhiều nước. Tổ chức nghiên cứu và đào tạo về Việt Nam học cũng đã ra đời hoặc đang hình thành trong một số trường đại học của Thái Lan, Malaysia, Singapore, Hà Lan, Bỉ, Anh, Đan Mạch, Na Uy, Thuỵ Điển, Italia,…
Cả ở những nước láng giềng như Lào, Campuchia, Indonesia, Philippines,… ngành Việt Nam học cũng đang được gầy dựng.

Ở trong nước, những trường sau có tuyển sinh các thí sinh người Việt Nam:

-Khoa Việt Nam học-ĐH Sư Phạm Hà Nội 2
Đường Nguyễn Văn Linh-Xuân Hoà-Phúc Yên-Vĩnh Phúc
http://vietnamhoc.the-talk.net/

- Khoa Việt Nam học - ĐH Hà Nội
Địa chỉ: Km 9, đường Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - Hà Nội
Tel: 04.8544338
Fax: 04.8544550
Email: vietnamhoc@hanu.edu.vn
Websites: www.hanu.edu.vn/vnh/

- Khoa Việt Nam học – ĐH Sư phạm Hà Nội
Địa chỉ: 136 Xuân Thuỷ - Cầu Giấy - Hà Nội
Tel: 04 - 7547823
Fax: 04 - 7547971
Website: http://vns.hnue.edu.vn/

- Khoa Việt Nam học - ĐH Ngoại ngữ - ĐH Huế
Địa chỉ: 22 - Lâm Hoàng – TP.Huế
Tel: 054.897.744, 054.897.755
Fax: 054.897.755
Website: www.hueuni.edu.vn

- Khoa Việt Nam học – ĐH Sư phạm Đà Nẵng
Địa chỉ: 459 Tôn Đức Thắng – Q.Liên Chiểu - TP. Đà Nẵng
Tel: 0511.841323 - 841513
Fax: 0511.842953
Email: education@dng.vnn.vn
Website: www.dce.udn.vn

- ĐH Đà Lạt
Địa chỉ: 01 - Phù Đổng Thiên Vương – P.8 – TP. Đà Lạt – Lâm Đồng
Tel: 063.822246, 063.823380
Fax: 063.823380
Website: www.dlu.edu.vn

- Khoa Việt Nam học – ĐH Sư phạm TP.HCM
Địa chỉ: 280 An Dương Vương – Q.5 – TP.HCM
Tel: 08.8352020, 08.8352021
Fax: 08.8398946
Website: www.hcmup.edu.vn

http://www.vietnamhoc.the-talk.net
khanh nhi
Member 3
Member 3

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri May 21, 2010 4:28 pm

Neutral mình đang làm 1 bài nghiên cứu khoa học chủ đề "Vietnamese studies curiculum and student's future job"(chương trình giảng dạy VNH và công việc tương lai của sinh viên trong ngành) ai có bất kì tài liệu nào liên quan đến chương trình giảng dạy ngành Việt Nam Học(những đánh giá, chương trình giảng dạy ngành VNH ở các trường quốc tế ... ) . Nhân tiện mình cũng đang tìm kiếm chủ đề khác về VN để làm công trình nghiên cứu cho khoa ,có thể giúp mình chọn 1 chủ đề nào đó không ? Very Happy
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri May 21, 2010 5:50 pm

Vì đang bận thi cuối kì nên chúng tôi chưa tập hợp được những tài liệu và lời giải đáp cần thiết với bạn. Chúng tôi sẽ cố gắng hết sức để sưu tầm và có thể phản hồi cho bạn trong thời gian gần nhất. Mong bạn chú ý theo dõi trên diễn đàn. Cảm ơn bạn.

kt2992

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri Aug 20, 2010 3:17 pm

Cho mình hỏi cái này nhá!
Bạn mình cũng đậu đại học năm nay nhưng do 1 vài lí do nên nó muốn chuyển sang ngành Việt Nam học, mà trường mình thì học hết một năm mới cho chuyển ngành. Mình muốn hỏi là sau một năm học bên ngành kia nếu chuyển sang ngành Việt Nam học thì ta sẽ phải học lại từ đầu hay sẽ học tiếp theo như những người cùng khóa khác?? Và nó có ảnh hưởng như thế nào đến kết quả học tập?
Nếu bạn nào biết thì hãy giải đáp dùm mình. Cảm ơn! Very Happy
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri Aug 20, 2010 9:57 pm

Bạn của bạn sẽ học tiếp năm thứ 2, còn năm đầu tiên mình không chắc lắm, có thể bạn ấy sẽ phải tự học, hoặc tranh thủ thời gian học cùng năm thứ nhất những chương trình chưa được học. Một phương án khác là những môn học ở năm thứ nhất thường là môn chung, vì thế có thể bạn của bạn sẽ không phải học lại chương trình năm thứ nhất nữa. Tất cả phụ thuộc vào trường của bạn. Chúc các bạn thành công.

Hoa Nguyen

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri Aug 27, 2010 8:55 am

Tớ là sinh viên khoá đầu tiên của ngành Việt Nam học đấy. Tớ và 61 người khác trong lớp đã sống và làm việc hết mình cho một tương lai tốt đẹp của Khoa. Là một người đi trước, tớ thấy rằng mình cần phải tỉnh táo, không nên huyễn hoặc sinh viên bởi những suy diễn về viễn cảnh, hãy để các em tự bơi bằng chân tay của mình. Và cả các thầy cô nữa, phải tự hỏi xem mình đang định dạy sinh viên cái gì?
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri Aug 27, 2010 9:44 am

tâm trạng củ ban cũng dễ hiểu thôi. noi thực minh cũng là sv khóa đầu tiên của ngành đó cho nên có rât nhiều vướng mc mà không thể hỏi ai dc. như bọn mình vừ thiếu sách giáo trình để tham khảo vừa thiếu cả về kiến thưc. va như mọi người đã biết bây giờ học tập theo quy chế tín chỉ tức là công việc học tập của sv phải do các bạn tự tìm hiểu học tập. liệu trong hoàn cảnh thự tế đó chúng ta có thể phát triển con đuoengf học tập của mình được hay k?đó là một câu hổi lớn cho chúng ta.
ng0c_princess
Member 1
Member 1

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Sun Aug 29, 2010 8:39 pm

em học Đại học khoa học Thái Nguyên, chuyên ngành VNH. Cũng là khóa đầu tiên, nên gặp rất nhiều khó khăn về tài liệu tham khảo và kiến thức chuyên ngành...Anh chy học rui`, chy? bao? e na!
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Mon Aug 30, 2010 8:46 pm

Hoa Nguyen đã viết:
Tớ là sinh viên khoá đầu tiên của ngành Việt Nam học đấy. Tớ và 61 người khác trong lớp đã sống và làm việc hết mình cho một tương lai tốt đẹp của Khoa. Là một người đi trước, tớ thấy rằng mình cần phải tỉnh táo, không nên huyễn hoặc sinh viên bởi những suy diễn về viễn cảnh, hãy để các em tự bơi bằng chân tay của mình. Và cả các thầy cô nữa, phải tự hỏi xem mình đang định dạy sinh viên cái gì?
Tôi mong là các thầy cô giáo dạy Việt Nam học sẽ hiểu được những vấn đề căn bản mà bạn Hoa Nguyen đã nêu ở trên. Lớp tôi 36 thành viên có người đam mê, có người thích thú , có người học chỉ là để học nhưng cũng đã luôn cố gắng phấn đầu và xây dựng một ngành Việt Nam học có chỗ đứng trong một môi trường mới, tỉnh táo và chúng tôi không ít người đã thành công.
Những vướng mắc mà bạn gioihancuatinhban_hd89 có thể nói ra đây để mọi người cùng trao đổi qua đó chúng ta sẽ có một cách nhìn mới hay bước đi vững chắc hơn. Còn về tài liệu môn học thì mấy năm gần đây đã tương đối đầy đủ, bạn có thể lên thư viện Quốc gia, thư viện Hà Nội hay một số thư viện lớn sẽ tìm thấy những thứ mà ngành chúng ta cần. Quyết tâm thi không gì là không làm được bạn a.
http://vn.myblog.yahoo.com/catvang2188/
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Tue Aug 31, 2010 9:20 am

đúng như mọi người nghĩ, việc chúng ta coà thể tiếp thu tri trức khoa học, kiến thức mới hay k đó là một phần rất lớn phụ thuợc vàokiến thức cũng như phương thức giảneg dậy của các thầy cô giảng viên. chỉ có họ mới quyết định việc phát truiển của ngành ngàh này trong tương lai hay k. một phần sự đam mê lôi cuốn chúng ta vào vời chuyên ngành và gán kết chùng ta voéi nò chính là phụ thuợc vào các thầy cô. một phần qua trọng không kém đó la chúng ta phải cố gắng tự mình tìm tồi phát huy thế mạnh cuat mình. và để làm được việc đó chúng ta phải được được tạo điều kiện tốt trong quá trình học nhát là về tài liệu tham khảo. khác với mọi người mặc dù là khoá đầu tiên nhưng lớp tôi có tới hơn 100 thành viên. tôi biết chắc chắn trong số đó có những bạn thực sự đam mê, thực sự thích thú với ngành này nhưng cũng có rất nhiều thàng viên vì lý do nào đó mà theo học ngành này vì đại đa số chúng tôi là nv2. cùng với đó là vấn đề thiếu giảng viên chuyên ngành, thiếu tài liệu tham khảo cho ngành này đã làm giảm đi sự đam mê trong mỗi người vời ngành này. chính vì vậy có hay k việc các nhà truờng trước khi mở ngành nên chuẩn bị khĩ hơn , xem lại quy mô đào tạo theo kiêu chú trọng số lượng của mình như vậy k?còn về tài liệu thì chúng tôi đã đi tìm ở quanh truơng mà k có chảng nhẽ mỗi lần học chúng tôi lại phải về tậnh Hà Nội tìm mua sách sao?trong khi đó chúng tôi cachs khá xa những nơi đó.
tóm lại đó chỉ là ý tâm trạng cuảt tôi thôi. còn bản thân tôi chỉ mong các trường nên chẩn bị kỹ hơn chút trước khi mở ngành nhất là về đội ngũ giáo viên giảng dậy, tài liệu tham khảo cho ngành đào tạo đó và hãy biết đặt mình vào địa vị của sv để hiểu sâu hơn về tâm trạng cũng như nguyên vong của họ chỉ vậy ngành gd mới phát triển toàn diên hơn.
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Tue Aug 31, 2010 7:31 pm

Mình thấy một số trường mở một số ngành học mới ra như là chạy đua thành tích với các trường khác, mở để thu tiền học phí... mà họ thực sự không quan tâm tới việc làm thế nào và dạy sao cho đúng cách của một giảng viên nên làm. Ngày xưa khi còn học lớp mình cũng thắc mắc là tại sao không có định hướng cụ thể, giáo viên chuyên ngành dậy môn của bọn mình thì câu trả lời nhận được là : cái này phải hỏi ông hiệu trưởng vì chính ông ấy làm công văn để lập ra ngành này rồi giao cho chúng tôi quản lý... Như vậy thì lấy đâu ra giảng viên tâm huyết quan tâm tới sự tồn tại hay phát triển của sinh viên ngành Việt Nam học. Mình đã tự nghĩ là phải tự cứu lấy mình trước khi nghĩ đến việc trông cậy vào đội ngũ giảng viên. ( Tuy nhiên đây chỉ là thực tế hiếm có ở trường mình) Một số trường họ đã chú trọng vào việc nâng cao đội ngũ giảng viên dạy Việt Nam học nên chất lượng cũng khá khả quan.
Mình nghĩ giáo viên chỉ giữ vai trò chỉ dạy, định hướng giúp chúng ta cách nghiên cứu, chi cách cho ta đi chứ không phải là dẫn ta đi.
Bạn gioihancuatinhban_hd89 học ở trường nào vậy? Bạn có thể tìm mua sách qua mạng, nhiều trang web bán sách rất hiệu quả mà không phải là sách lậu đâu nhé. hihi.
gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Wed Sep 01, 2010 10:00 am

vâng. dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều vì đã chia sẻ và hiểu được phần nào đó tâm trạng của tôi. Tôi học trên Thái Nguyên. vậy bạn có thể nói cho tôi và mọi người cùng biềt về một số trang web như vậy không? tôi muồn tranh thử tìm hiểu xem thế nàocũng la để tham khảo thêm và cũng thử tìm một sự lôi cuốn nào đó với ngành học này vì năm nay là năm 2 rồi tôi cũng quyết tân gắn bó và đi theo con đường mình đã chọn mặc dù vẫn có những khúc mắc nhất định. và cũng mong mọi người, những người đi trước chỉ bảo về phương pháp học tập phù hợp nha. cảm ơn mọi người !
quynhnga

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Sep 02, 2010 2:32 pm

Việt nam học là một ngành có khoa học còn rất mới ở Viêt Nam và số người biết tới là rất ít. Là một sinh viên mới tốt nghiệp ngành Việt Nam học tôi cũng xin phép đưa ra một ý kiến để các ban khoá sau có thể tham khảo. Đó là việc học ngoại ngữ là rất cần thiêt đối với ngành Viêt Nam học. Mong các bạn Việt Nam học sẽ cố gắng học tốt ngoại ngữ.
maivnh

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Sep 30, 2010 9:31 am

mình cũng là 1 sv khóa đầu tiên của ngành VN học.quả thật là khi học 1 ngành mới của trường như vậy thì mình và các bạn trong khóa đều rất lo lắng và lúng túng vì đầu ra của ngành sẽ như thế nào, liệu có khó khăn hay ko? trong trường cón đang thiếu giảng viên dạy những môn chuyên ngành nữa.sắp thi giữa kì rồi mà vẫn chưa học đc 1 buổi nào về môn chuyên ngành cả hiz. thưc sự điều này cũng làm cho ko ít các bạn Sv thấy chán nản, lo lắng về vấn đè đào tạo của trường và cho tương lai của mình nữa.ko biết là chất lượng đào tạo có đạt đc chuẩn ko nữa??
Cát Vàng
Super Moderator
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Sep 30, 2010 10:16 am

Hiện nay vẫn chưa thống nhất được một chương trình giảng dạy Việt Nam học đạt chuẩn cho tất cả các trường đào tạo Việt Nam học. Với mỗi trường lại đào tạo theo một chương trình khác nhau và chất lượng cũng khác nhau. Chúng ta học thì phải luôn luôn nghĩ là mình phải tự bơi thôi (hiện nay giáo viên chuyên ngành không nhiều mặc dù lượng sinh viên Việt Nam học đã ra trường cũng khá đông – Question không hiểu các trường có chuyên ngành Việt Nam học lại không tuyển giáo viên chuyên mà đa số là giáo viên các bộ môn khác kiêm nhiệm Sad ).
Các môn chuyên ngành theo mình học thì thường mời thỉnh giảng nên học dồn vào cuối kỳ. Các bạn hãy tập trung ý kiến của tập thể rồi đưa lên khoa các ý kiến biết đâu lại có thay đổi gì. Hihi
flower
thạnh_binh dinh

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Feb 17, 2011 10:05 am

VNH là một nganh học rộng nhưng lại thiếu về chiều sâu, chắt có lẽ tôi cũng như các bạn đang phải đau đầu khi nghĩ đến công việc tương lai mình sẽ làm sau khi ra trường,tôi đồng ý với ý kiến là tùy vào điều kiện thực tế của mình mà tập trung chuyên sâu vào lĩnh vực mình có khả năng xin việc sau này chẳng hạn như học nhiều tiếng Anh nếu làm hướng dẫn viên,làm văn hóa cần nhiều tin học.... Wink co ai đông quan điểm với mình k?
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Feb 17, 2011 12:47 pm

Mỗi lĩnh vực đều có những thuận lợi và khó khăn khác nhau nên chúng ta cần phát huy sở trường đồng thời hạn chế những khó khăn của mình.
Ngành Việt Nam học còn nhiều khó khăn, nhưng chúng ta hãy cố gắng và tin rằng chúng ta sẽ thành công. Chúng tôi luôn chúc các bạn vững bước trên con đường của mình.

soi_alone

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Tue Aug 16, 2011 8:37 am

1.Em đang dự định xét NV2 vào DHSP TPHCM ngành VN học.
tuy nhiên điểm em chỉ có 14.5 mà điểm sàn xét tuyển là 14 CT là 50.
Vậy em có cơ hội đậu k? anh chị nào biết tư vấn em vơi.
2.Em nghe nói làm du lịch không nhất thiết phải học đúng chuyên ngành. chỉ cần có bằng cử nhân và học một khóa HDV là dc cấp thẻ để làm. vậy nếu em không đỗ VNH , em có thể học 1 ngành khác rồi sau làm HDV ko?
Hoàng Hưng
Người sáng lập
Người sáng lập

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Tue Aug 16, 2011 8:47 am

Bạn được 14,5 điểm, trường còn 50 chỉ tiêu NV2, cơ hội trúng tuyển của bạn là khá cao.
Tự tin lên bạn nhé.

gioihancuatinhban_hd89
Member 2
Member 2

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Tue Aug 16, 2011 9:34 am

thông thường điểm chúng tuyển cao hơn điểm xét tuyển tùy theo số lượngk hồ sơ có điểm cao hơn mức điểm trường đưa gia từ 1_ 3 diểm đối với các trường điểm xét tuyển thấp. tuy vậy theo mình cơ hội đồi với bạn là 50:50
2 chuẩn đợt cấp thẻ 10/2010 là
- HDV quốc thế phải là cử nhân tức là tốt nghiệp đại học cò nghiệp vụ HDV đồng thòi có một ngoại ngữ thành thao
- HDV nội địa tốt nghiệp thpt có chứng chỉ đào tạo nghiệp vụ HDV

chúc bạn thành công
soi_alone

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Aug 18, 2011 7:31 am

Cát Bụi đã viết:
Bạn được 14,5 điểm, trường còn 50 chỉ tiêu NV2, cơ hội trúng tuyển của bạn là khá cao.
Tự tin lên bạn nhé.
Thanks a đã tư vấn. bây giờ em cũng lo lắng quá. em đã bỏ ngành tiếng Nhật ở 1 trường dân lập. năm nay quyết tâm thi lại , nên việc xét NV2 đối với em cực kì quan trọng. đã bỏ công ra thi em cũng ko muốn phải vào 1 trường dân lập nữa. Hy vọng là may mắn sẽ đến. Rolling Eyes
soi_alone

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Thu Aug 18, 2011 7:37 am

gioihancuatinhban_hd89 đã viết:
thông thường điểm chúng tuyển cao hơn điểm xét tuyển tùy theo số lượngk hồ sơ có điểm cao hơn mức điểm trường đưa gia từ 1_ 3 diểm đối với các trường điểm xét tuyển thấp. tuy vậy theo mình cơ hội đồi với bạn là 50:50
2 chuẩn đợt cấp thẻ 10/2010 là
- HDV quốc thế phải là cử nhân tức là tốt nghiệp đại học cò nghiệp vụ HDV đồng thòi có một ngoại ngữ thành thao
- HDV nội địa tốt nghiệp thpt có chứng chỉ đào tạo nghiệp vụ HDV

chúc bạn thành công
Thanks a đã tư vấn. Vậy nếu em học ngành Quản Trị Kinh Doanh ( vì ngành này 1 số trường lấy điểm 13,cơ hội của em cao hơn tí) .sau này ra học thêm 1 khóa nghiệp vụ, vẫn có thể làm HNV du lịch chứ????
tra giang

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Wed Aug 24, 2011 3:30 pm

cac anh chi oi . hoc nganh huong dan vien du lich ra thi co hoi viec lam co cao ko ak?
Trai Làng Việt Nam
Member 5
Member 5

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Wed Aug 24, 2011 3:53 pm

Đất nước Việt Nam với tiềm năng du lịch lớn đang hấp dẫn hàng chục triệu du khách mỗi năm. Ngành công nghiệp không khói này mang lại nguồn thu cho nền kinh tế khá lớn. Nhu cầu phát triển của ngành đòi hỏi nguồn nhân lực chuyên nghiệp ngày càng lớn. Theo học ngành hướng dẫn du lịch tại Trường bạn sẽ được trang bị kiến thức văn hoá, lịch sử, địa lý của Việt Nam và các nước khác trên thế giới. Bạn cũng được trang bị các kiến thức về danh lam thắng cảnh, cách thức tổ chức lễ hội, sự kiện, các tour du lịch, được trang bị ngoại ngữ để giao tiếp với du khách từ khắp nơi trên thế giới.

Chương trình đào tạo chú trọng đến kỹ năng nghề nghiệp thực tế, giúp bạn tự tin khi làm việc tại những doanh nghiệp du lịch, những khách sạn hàng đầu tại Việt Nam.

Cơ hội nghề nghiệp : Làm việc tại các công ty du lịch trên khắp các tỉnh thành cả nước, được đi du lịch nhiều nơi trong và ngoài nước. Công ty Du lịch Mailinh Tourism và các đối tác trong và ngoài nước của chúng tôi cũng là một sự lựa chọn của bạn.
Lương khởi điểm tùy công ty từ 150$ đến 500$
chicong

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   Fri Sep 09, 2011 4:22 pm

e dang cố gắng phấn đấu học về quản lý khách sạn nhà hàng hay lễ tân chuyên ngành việt nam học được không anh chị.thông qua học nghiệp vụ đấy ạ
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Những thắc mắc về Việt Nam Học.   

Những thắc mắc về Việt Nam Học.
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next